Chi phí tiền lương Covid được trừ không?

Chi phí tiền lương Covid được thực hiện theo quy định của Luật Lao động và các văn bản hướng dẫn do Bộ Lao động – Thương binh và xã hội ban hành. Vậy ứng xử về thuế với các khoản chi phí lương này như thế nào?

1. Nguyên tắc trả lương cho lao động phải nghỉ do Covid

Tham khảo tại: https://gonnapass.com/che-tien-luong-anh-huong-cua-dich-covid-19/

2. Tham khảo chính sách thuế

Quan điểm của Cục thuế TP Hà Nội: Công văn 89924/CT-TTHT chi phí tiền lương và chi phí khác do ảnh hưởng dịch Covid
Căn cứ các quy định trên, trường hợp Công ty có chi trả khoản tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công cho người lao động nghỉ trong thời gian giãn cách xã hội, thời gian chờ việc do ảnh hưởng của dịch Covid và các khoản chi khác có tính chất phúc lợi trực tiếp cho người lao động thì Công ty được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN đối với các khoản chi đáp ứng quy định tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Điều 3 Thông tư số 25/2018/TT-BTC) của Bộ Tài chính.
Quan điểm của Tổng Cục thuế: Công văn 4073/TCT-CS và văn bản trả lời số 4473/LĐTBXH-QHLĐTL
Trường hợp doanh nghiệp do tác động của dịch Covid-19 làm ảnh hưởng không bố trí đủ việc làm cho người lao động, để giữ chân người lao động trong thời gian tạm hoãn hợp đồng lao động Công ty chi hỗ trợ cho người lao động một khoản tiền thì khoản chi trên được coi là khoản chi tiền lương ngừng việc và được tính toàn bộ vào chi phí tiền lương, tiền công và được trừ khi tính thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp nếu đáp ứng các điều kiện quy định. 

3. Trường hợp đặc biệt

F0 sẽ được hưởng BHXH theo qui định, tuy nhiên công ty không làm hưởng bhxh cho người lao động mà theo qui chế công ty cứ nghỉ do dịch: F0, F1, F2 sẽ được hưởng 70% lương. Vậy chi phí tiền lương này có bị giới hạn trong mức phúc lợi 1 tháng lương không?

Trả lời:

Về nguyên tắc, chỉ khi người lao động bị ốm đau phải nghỉ việc mới được hưởng chế độ BHXH ốm đau. Vì vậy, công ty có thể ứng xử theo dạng người lao động là F0, F1, F2 phải cách ly tại nhà nhưng được hỗ trợ điều trị hưởng lương bằng 70% mức lương đã thỏa thuận. Đây vẫn là khoản tiền lương thuộc nhóm chi phúc lợi và giới hạn 01 tháng lương bình quân thực hiện trong năm

Chính sách thuế với khoản chi hiếu hỉ

Biên soạn: Lê Phương Trâm – Tư vấn viên

Bản tin này chỉ mang tính chất tham khảo, không phải ý kiến tư vấn cụ thể cho bất kì trường hợp nào.

Để biết thêm thông tin cụ thể, xin vui lòng liên hệ với các chuyên viên tư vấn.

Đăng kí để nhận bản tin từ Uy Danh

Uy Danh là Công ty Dịch vụ kế toán và Thành lập doanh nghiệp mang đến sự lựa chọn hàng đầu của quý doanh nghiệp, cam kết cung cấp dịch vụ kế toán chất lượng – uy tín tiết kiệm chi phí nhưng vẫn đảm bảo hiệu quả. Hãy liên hệ ngay đến với Uy Danh để được tư vấn miễn phí và giải đáp những thắc mắc của Quý khách hàng.

  • CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ VÀ TƯ VẤN TAX UY DANH
  • Mã số thuế: 0315.367.844             Hotline: 0968.55.57.59
  • Địa chỉ: 45D Đường D5, Phường 25, Bình Thạnh, Hồ Chí Minh
  • Website: https://uydanh.vn/       Email: info@uydanh.vn

Comments are closed.